ตั้งกระทู้ใหม่

ต้นกำเนิดเครื่องเล่นเพลงดิจิตอล

ลบ แก้ไข

ทราบไหมคะว่าสินค้าที่เปลี่ยนโลกของการฟังเพลงจากเดิมเป็นเทปคาสเซท กลายมาเป็นรูปแบบดิจิตอลซึ่งปัจจุบันสามารถเก็บเพลงได้หลายหมื่นเพลง ที่เราเข้าใจกันว่า Apple คือผู้คิดค้น iPod ขึ้นเป็นคนแรก แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ค่ะ >"<

แนวคิดของเครื่องฟังเพลงพกพาถูกคิดค้นขึ้นโดยนายเคน แครมเมอร์(Ken Kremer) ตอนเขาอายุ 23 ปี เครื่องฟังเพลงพกพาเครื่องแรกที่เขาประดิษฐ์ใช้ชื่อว่า ไอเอกซ์ไอ(IXI) มีขนาดประมาณเท่าบัตรเครดิต สามารถบันทึกเพลงในหน่วยความจำได้ประมาณ 3 นาที 30 วินาที 

แต่เมื่อปีพ.ศ. 2531 ลิขสิทธิ์ของไอเอกซ์ไอหมดลงการจะต่อต้องใช้เงินจำนวน 3.6 ล้านบาทเพื่อต่อสิขสิทธิ์ใน 120 ประเทศ แต่เขาไม่สามารถหาเงินจำนวนนั้นได้ สิขสิทธิ์ไอเอกซ์ไอจึงขาด ทำให้ไอเอกซ์ไอกลายเป็นสาธารณสมบัติในที่สุด และ Apple ได้เอามาพัฒนาต่อจนเป็น iPod และกลายมาเป็น iPhone นี่แหละค่ะ เรื่องต้นกำเนิดเจ้า iPod นี้ถูกนำมาเปิดเผยเพราะมีการฟ้องร้องApple กันในคดีหนึ่งแล้วคุณแครมเมอร์มาเป็นพยาน จึงมีการเปิดเผยเรื่องนี้ออกมาค่ะ

innovation นั้นต้องขึ้นอยู่กับช่วงเวลาด้วยนะคะ เพราะตอนนั้นถึงทำออกมาแต่ว่าฟังได้แค่สามนาทีก็คงขายใครไม่ได้เช่นกันค่ะ

cr. 

โดย EZ0079493
วันที่ 21 พ.ค. 59 20:32 น.
กระทู้นี้เปิดอ่านแล้ว 548 ครั้ง

ความคิดเห็นทั้งหมด (เปิดดู 548 ครั้ง ตอบ 0 ครั้ง)

แสดงความคิดเห็นของท่านที่นี่

กระทู้แนะนำ