ตั้งกระทู้ใหม่

สัญลักษณ์สากลของป้ายสำหรับการดูแลรักษาเสื้อผ้า (Care Label)

ลบ แก้ไข

หลายครั้งที่เราซื้อเสื้อผ้ามาใส่แล้วมักจะเห็นสัญลักษณ์หลายๆแบบบนป้ายของเสื้อผ้าและลองจอน  หรือที่เค้าเรียกกันว่า Care Label นั่นล่ะค่ะ  เชื่อว่าหลายๆคนก็คงมีที่ไม่เข้าใจกันอยู่บ้าง นุ่นเลยลองรวบรวมสัญลักษณ์บางส่วนมาฝากกันนะคะ
เวลาที่เราเจอป้ายแบบต่างๆ จะได้เข้าใจว่ามีความหมายยังเนอะ

หมายถึง มีใยสังเคราะห์ผสมอยู่ด้วยค่ะ ต้องซักและปั่นแห้งแบบระวังหน่อย 

หมายถึง ผ้าขนสัตว์ค่ะ ต้องซักและปั่นแห้งแบบระวังมากสุดๆเลย 

หมายถึง ห้ามบิดผ้า หรือใช้เครื่องปั่นแห้ง 

หมายถึง การตากผ้าแบบแนวราบ โดยวางราบกับพื้นให้แห้งเอง 

หมายถึง การตากผ้าแบบพาดไว้กับราวตากผ้า แล้วใช้ไม้หนีบผ้าหนีบไว้ 

หมายถึง การตากผ้าโดยใช้ไม้แขวนเสื้อ 

หวังว่าพอจะเป็นข้อมูลเล็กๆน้อยๆสำหรับรักษาเสื้อผ้าที่เราซื้อหามาใส่กันนะคะ
ถ้าเราดูแลรักษากันอย่างอย่างถูกวิธี เสื้อผ้าสวยๆจะได้มีอายุการใช้งานอยู่กับเราไปนานๆ 

อ่านบทความชิคๆได้ที่ >>http://overcoat.lnwshop.com/article 

โดย chotdeb
วันที่ 8 มี.ค. 59 15:22 น.
กระทู้นี้เปิดอ่านแล้ว 487 ครั้ง

ความคิดเห็นทั้งหมด (เปิดดู 487 ครั้ง ตอบ 0 ครั้ง)

แสดงความคิดเห็นของท่านที่นี่

กระทู้แนะนำ