ตั้งกระทู้ใหม่

มีวิธีจำการใช้ ฎ กับ ฏ ง่ายๆมาฝาก

ลบ แก้ไข

จะสะกดคำ จะใช้ ฎ กับ ฏ แต่ละทีงี้ งงเป็นไก่ตาแตกว่า คำนี้ต้องใช้ตัวไหนกันแน่
มีวิธีจำอันง่านแสนง่ายมาฝาก
ลองเอาไปใช้ดูค่ะ ได้ผลยังไง หรือใครมีวิธีการจำที่ง่ายกว่านี้
รบกวนมาแชร์กันบ้างนะคะ

ที่มา เพจร่วมอนุรักษ์ภาษาไทยและวรรณคดีไทย

โดย Nandie Eduzones
วันที่ 8 เม.ย. 58 12:24 น.
กระทู้นี้เปิดอ่านแล้ว 9,025 ครั้ง

ความคิดเห็นทั้งหมด (เปิดดู 9,025 ครั้ง ตอบ 4 ครั้ง)

ลบ แจ้งลบ
โดย EZ0003620
แล้ว ปฏิทิน กับ ปฏิบัติ ทำไม ฏ อยู่ตัวที่สองหละครับ
ลบ แจ้งลบ
โดย BK Junior
เพราะเป็น ตัวฏ (ตอ)จึงอ่านออกเสียงว่า ติ (ปฏิบัติ)ครับ ส่วน ตัวฎ (ดอ)จึงไม่ใช้ตัวนี้ครับ

แสดงความคิดเห็นของท่านที่นี่

กระทู้แนะนำ